การซื้อ Notebook ในปี 2026 ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่เราดูแค่ว่า “Core i5 หรือ Core i7”, RAM กี่ GB และ SSD เท่าไรแล้วจบ เพราะ Notebook ยุคใหม่มีทั้งชิป Intel, AMD, Snapdragon, มี NPU สำหรับ AI, RAM แบบบัดกรีติดบอร์ด, จอ OLED, USB-C ที่หน้าตาเหมือนกันแต่ความสามารถไม่เหมือนกัน รวมถึงการ์ดจอชื่อเดียวกันที่ประสิทธิภาพอาจต่างกันพอสมควรเมื่ออยู่คนละเครื่อง
Notebook ราคา 25,000 บาทที่เลือกถูก อาจเหมาะกับเรามากกว่าเครื่องราคา 45,000 บาทก็ได้
ก่อนซื้อเครื่องใหม่ มาดูกันว่ามีเรื่องอะไรที่ควรรู้ โดยเฉพาะเรื่องที่สเปกหน้าร้านมักไม่ได้บอกเราแบบละเอียด
อย่าซื้อ Notebook เพราะเห็นคำว่า Core i7 หรือ Ryzen 7 อย่างเดียว
หนึ่งในความเข้าใจผิดที่พบได้บ่อยที่สุดคือ
Core i7 ต้องแรงกว่า Core i5 เสมอ
หรือ
Ryzen 7 ต้องแรงกว่า Ryzen 5 เสมอ
ความจริงไม่ง่ายแบบนั้นอีกแล้ว
เราต้องดูทั้ง Generation, สถาปัตยกรรมของชิป, จำนวน Core, Power Limit และที่สำคัญคือระบบระบายความร้อนของ Notebook เครื่องนั้นด้วย
ชิปประสิทธิภาพสูงที่ถูกใส่อยู่ใน Notebook บางและเบามาก อาจไม่สามารถทำงานเต็มประสิทธิภาพต่อเนื่องได้ เพราะเมื่ออุณหภูมิสูง ระบบจำเป็นต้องลดความเร็วลง
ในทางกลับกัน Notebook ที่ใช้ CPU ระดับรองลงมาแต่มีระบบระบายความร้อนดีกว่า อาจทำงาน Render หรือ Export Video ต่อเนื่องได้ดีกว่าเสียอีก
เพราะฉะนั้นเวลาเปรียบเทียบ Notebook อย่าดูเฉพาะชื่อ CPU
ต้องดูผลทดสอบของ Notebook รุ่นนั้นจริง ๆ ด้วย
Intel, AMD หรือ Snapdragon? เรื่องนี้สำคัญกว่าที่คิด
Notebook Windows ยุคใหม่ไม่ได้มีเพียง Intel กับ AMD อีกต่อไป เพราะเครื่องที่ใช้ Snapdragon และสถาปัตยกรรม ARM เข้ามาเป็นตัวเลือกอย่างจริงจังแล้ว
Intel และ AMD ยังได้เปรียบเรื่องความเข้ากันได้กับโปรแกรม Windows แบบดั้งเดิม โดยเฉพาะซอฟต์แวร์เฉพาะทาง โปรแกรมบริษัท Plug-in เก่า เกมบางประเภท และอุปกรณ์ที่ต้องใช้ Driver เฉพาะ
ส่วน Notebook Windows on Arm รุ่นใหม่มีจุดเด่นเรื่องประสิทธิภาพต่อการใช้พลังงานและสามารถใช้งานโปรแกรม x86/x64 จำนวนมากผ่านระบบ Prism Emulation ของ Windows 11 ได้แล้ว อย่างไรก็ตาม Microsoft ระบุชัดว่าการจำลองทำงานครอบคลุมโปรแกรมแบบ User Mode แต่ Driver ที่เป็น Kernel Mode จำเป็นต้องมีเวอร์ชันสำหรับ Arm ดังนั้นคนที่ใช้ Hardware หรือ Driver เฉพาะทางยังควรตรวจสอบก่อนซื้อ
ตัวอย่างเช่น ถ้าคุณใช้ Notebook สำหรับ
เครื่องพิมพ์อุตสาหกรรม, เครื่อง CNC, โปรแกรมบัญชีเก่า, VPN ขององค์กร, Dongle License, Audio Interface, โปรแกรมควบคุมเครื่องจักร หรืออุปกรณ์ USB เฉพาะทาง
ควรตรวจสอบ Compatibility ก่อนซื้อเครื่อง ARM
แต่ถ้าใช้ Chrome, Office, Zoom, ดูหนัง, ประชุมออนไลน์ และโปรแกรมยอดนิยมทั่วไป Notebook ARM ก็กลายเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมากขึ้นเรื่อย ๆ
คำว่า “AI PC” ไม่ได้หมายความว่าเครื่องจะทำ AI เก่งทุกอย่าง
ในปี 2026 คำว่า AI PC กลายเป็นคำที่พบแทบทุกแบรนด์
หัวใจสำคัญคือชิปที่เรียกว่า NPU — Neural Processing Unit
มันเป็นหน่วยประมวลผลที่ออกแบบมาสำหรับงาน AI โดยเฉพาะ เช่น การประมวลผลภาพ เสียง กล้อง การแปลภาษา และโมเดล AI บางประเภทโดยไม่จำเป็นต้องโยนงานทั้งหมดไปให้ CPU หรือ GPU
Microsoft กำหนดว่าเครื่องที่จะอยู่ในกลุ่ม Copilot+ PC ต้องมี NPU ระดับอย่างน้อย 40 TOPS พร้อม RAM ขั้นต่ำ 16GB และ Storage ขั้นต่ำ 256GB โดยรายชื่อแพลตฟอร์มที่รองรับในปัจจุบันครอบคลุม Snapdragon X Series, AMD Ryzen AI 300/400 Series และ Intel Core Ultra 200V/300V Series
แต่ต้องเข้าใจเรื่องหนึ่งว่า
NPU 40–50 TOPS ไม่ได้เอามาแทน GPU สำหรับทุกงาน
ถ้าคุณต้องการ Render 3D, Stable Diffusion โมเดลใหญ่ ๆ, Local LLM ขนาดใหญ่, CUDA, Blender หรือ DaVinci Resolve งานหนัก GPU และ VRAM ยังคงมีความสำคัญมาก
ดังนั้นอย่าจ่ายเงินเพิ่มเพียงเพราะมีสติกเกอร์คำว่า AI PC
ให้ถามก่อนว่า
AI ที่เราจะใช้คืออะไร?
RAM 16GB กำลังกลายเป็นจุดเริ่มต้น ไม่ใช่สเปกสูงแล้ว
ถ้าซื้อ Notebook เพื่อใช้งานหลายปี ในปี 2026 ผมมองว่า RAM 16GB ควรเป็นระดับเริ่มต้นสำหรับเครื่องใช้งานทั่วไป
8GB ยังพอใช้กับงานเบา แต่เมื่อเปิด Chrome หลาย Tab, LINE, Teams, Office, Photoshop หรือโปรแกรมหลายตัวพร้อมกัน จะเริ่มรู้สึกถึงข้อจำกัดได้ง่ายกว่าเดิม
ถ้าเป็น Programmer, Graphic Designer, Video Editor, งาน CAD, Virtual Machine หรือ Local AI
32GB จะให้พื้นที่หายใจมากกว่าอย่างเห็นได้ชัด
และนี่คือเรื่องที่สำคัญมากแต่คนจำนวนมากลืมถาม
RAM เพิ่มภายหลังได้หรือไม่?
Notebook บางและเบาสมัยใหม่จำนวนมากใช้ LPDDR ที่บัดกรี RAM ติดอยู่บน Mainboard
ซื้อ 16GB วันนี้ก็คือ 16GB ไปตลอดอายุเครื่อง
ไม่สามารถซื้อ RAM มาเสียบเพิ่มแบบ Notebook รุ่นเก่าได้
ดังนั้นคำถามก่อนซื้อไม่ควรมีเพียง
“RAM เท่าไร?”
แต่ควรถามว่า
“RAM อัปเกรดได้ไหม?”
สองคำถามนี้ให้ความหมายต่างกันมาก
SSD 512GB ดูเยอะตอนซื้อ แต่สามารถเต็มเร็วกว่าที่คิด
Windows, โปรแกรม, Cache, OneDrive, Adobe, เกม และไฟล์งานกินพื้นที่มากขึ้นเรื่อย ๆ
SSD 256GB จึงไม่ค่อยเหมาะกับ Notebook หลักสำหรับใช้งานระยะยาวแล้ว ยกเว้นเครื่องที่ใช้เฉพาะงานเบามาก
512GB ถือเป็นจุดเริ่มต้นที่สมเหตุสมผล
แต่ถ้าเป็นเครื่องทำงานหลัก 1TB ใช้งานสบายกว่ามาก
และยังมีคำถามสำคัญอีกข้อ
Notebook มีช่อง M.2 SSD เพิ่มอีกช่องหรือไม่?
บางรุ่นมี SSD เพียงช่องเดียว
บางรุ่นมีสองช่อง
บางเครื่องใช้ SSD ขนาด 2230 หรือ 2242 แทน 2280 ซึ่งทำให้ตัวเลือกเวลาอัปเกรดแตกต่างออกไป
ข้อมูลพวกนี้มักไม่อยู่บนป้ายราคาหน้าร้าน แต่มีผลกับการใช้งานอีกหลายปีข้างหน้าอย่างมาก
จอ OLED สวยจริง แต่ไม่ได้แปลว่าเหมาะกับทุกคน
Notebook OLED ให้สีดำที่ดำจริง Contrast สูง และภาพดูโดดเด่นมาก
สำหรับดูหนัง แต่งภาพ หรือทำงาน Content ถือว่าน่าสนใจ
แต่อย่าเลือกจอจากคำว่า OLED เพียงอย่างเดียว
ควรดูทั้ง
ความละเอียด, Refresh Rate, Brightness, Color Gamut, Color Accuracy, ผิวจอด้านหรือเงา และการสะท้อนแสง
Notebook OLED จำนวนหนึ่งใช้จอแบบ Glossy ทำให้เมื่อเอาไปนั่งทำงานในร้านกาแฟหรือบริเวณที่มีไฟด้านหลัง อาจสะท้อนมากกว่าที่คิด
อีกเรื่องคือคนบางกลุ่มไวต่อการหรี่แสงแบบ PWM จึงควรทดลองดูจอจริงหากเป็นคนที่รู้สึกปวดตาหรือไม่สบายตากับจอบางประเภท
ถ้าใช้พิมพ์เอกสารทั้งวัน
จอ IPS คุณภาพดีอาจเหมาะกว่า OLED ราคาสูงก็ได้
การ์ดจอ RTX รุ่นเดียวกัน ไม่ได้แปลว่าแรงเท่ากันทุก Notebook
นี่เป็นอีกหนึ่งกับดักของ Notebook Gaming และ Creator
เห็น Notebook สองเครื่องเขียนว่าใช้ GPU รุ่นเดียวกัน ไม่ควรสรุปทันทีว่าประสิทธิภาพจะเท่ากัน
เพราะยังขึ้นอยู่กับกำลังไฟที่ผู้ผลิตกำหนด ระบบระบายความร้อน ขนาดตัวเครื่อง และการออกแบบโดยรวม
Notebook บางมากอาจมีข้อจำกัดด้านพลังงานมากกว่าเครื่อง Gaming ตัวหนา
ผลคือ GPU ชื่อเดียวกันอาจมี Performance ต่างกันได้
นอกจากนี้ ถ้าทำงาน AI, 3D หรือ Video Editing อย่าดูแค่ชื่อ GPU
ให้ดู VRAM ด้วย
VRAM เป็นสิ่งที่ซื้อเพิ่มทีหลังไม่ได้ และบาง Workflow จะชนข้อจำกัด VRAM ก่อนความแรงของชิปเสียอีก
USB-C หน้าตาเหมือนกัน แต่ความสามารถอาจต่างกันคนละโลก
ตรงนี้เป็นเรื่องที่คนซื้อ Notebook พลาดกันเยอะมาก
ช่อง USB-C หนึ่งช่องอาจทำได้แค่ส่งข้อมูล
อีกช่องอาจชาร์จ Notebook ได้
อีกช่องอาจต่อจอ DisplayPort ได้
และอีกช่องอาจเป็น Thunderbolt หรือ USB4 ที่ต่อ Dock ความเร็วสูงได้
หน้าตาภายนอกเหมือนกันทั้งหมด
มาตรฐาน USB Power Delivery ปัจจุบันสามารถรองรับกำลังไฟได้สูงถึง 240W แต่การที่มาตรฐานทำได้ ไม่ได้หมายความว่า Notebook, Port, Charger และสายของเราจะรองรับกำลังไฟระดับนั้นทั้งหมด
ดังนั้นถ้าตั้งใจซื้อ Notebook มาต่อ Dock ด้วยสายเส้นเดียว ต้องดูให้ครบว่า USB-C ช่องนั้นรองรับ
Power Delivery + Display Output + Data ความเร็วที่เราต้องการหรือไม่
อย่าดูแค่ว่า “มี USB-C”
ชาร์จ USB-C ได้ ไม่ได้หมายความว่าเล่นเกมเต็มประสิทธิภาพด้วยหัวชาร์จมือถือได้
Notebook Gaming บางรุ่นรองรับ USB-C Charging
ฟังดูดีมาก
แต่ต้องดูต่อว่ารองรับกี่วัตต์
Notebook ที่มี CPU และ GPU ประสิทธิภาพสูงอาจต้องใช้กำลังไฟมากกว่าที่ USB-C Charger ขนาดเล็กสามารถจ่ายได้
จึงเกิดสถานการณ์ที่
เสียบ USB-C แล้วชาร์จได้จริง แต่เมื่อเล่นเกมหรือ Render หนัก เครื่องลด Performance หรือแบตยังค่อย ๆ ลดลง
ถ้าต้องการประสิทธิภาพสูงสุด อาจยังต้องใช้ Adapter หลักที่มากับเครื่อง
อย่าดูคำว่า “แบตอยู่ได้ 20 ชั่วโมง” แล้วเชื่อทันที
ตัวเลข Battery Life ของผู้ผลิตมีประโยชน์สำหรับการเปรียบเทียบเบื้องต้น แต่ไม่ควรนำมาใช้เป็นตัวเลขตายตัว
แบตจะอยู่ได้นานแค่ไหนขึ้นอยู่กับหลายอย่างมาก เช่น
Brightness, Refresh Rate, CPU, GPU, Wi-Fi, Browser, Video Conference และโปรแกรมที่ทำงาน Background
สิ่งหนึ่งที่ควรดูเพิ่มคือความจุแบตที่ระบุเป็น Wh หรือ Watt-hour
แต่ Wh เยอะกว่าก็ไม่ได้หมายความว่าใช้งานได้นานกว่าเสมอ เพราะ Notebook ที่มี CPU ประหยัดไฟและจอประหยัดไฟอาจใช้งานได้นานกว่าเครื่องที่มีแบตใหญ่แต่กินไฟมาก
ดังนั้นเวลาหาข้อมูลควรดู Battery Test จากการใช้งานจริง ประกอบด้วย
กล้อง Webcam และไมโครโฟนสำคัญกว่าสเปก CPU สำหรับบางคน
คน Work From Home ประชุมออนไลน์ หรือคุยกับลูกค้าทุกวันควรให้ความสำคัญกับ Webcam และไมโครโฟนมากขึ้น
Notebook CPU แรงมาก แต่กล้องภาพแตก เสียงพัดลมเข้าห้องประชุม และไมค์คุณภาพไม่ดี อาจสร้างประสบการณ์ทำงานที่แย่กว่า Notebook ระดับกลางที่ออกแบบระบบ Conference มาดีกว่า
ถ้าประชุมบ่อย ควรดู
1080p Webcam, IR Camera สำหรับ Windows Hello, คุณภาพ Microphone, ระบบตัดเสียงรบกวน และตำแหน่งกล้อง
ฟีเจอร์พวกนี้ใช้งานทุกวัน แต่กลับเป็นเรื่องที่คนมักตรวจสอบหลังซื้อไปแล้ว
Keyboard, Touchpad และน้ำหนัก คือสิ่งที่ Benchmark บอกคุณไม่ได้
Notebook อาจได้คะแนน Benchmark สูงกว่าอีกเครื่อง 10%
แต่ถ้า Keyboard ไม่ถูกมือ Touchpad เล็ก และหนักเกินกว่าจะพกไปทำงานทุกวัน
คะแนน 10% นั้นอาจไม่มีความหมายเลย
สำหรับ Notebook ที่ใช้ทำงานวันละ 6–10 ชั่วโมง สิ่งที่เราสัมผัสตลอดเวลาคือ
หน้าจอ Keyboard Touchpad และตัวเครื่อง
ไม่ใช่กราฟ Benchmark
ถ้ามีโอกาสควรไปลองกด Keyboard และจับเครื่องจริงก่อนซื้อ
Notebook บางเกินไป อาจแลกมากับสิ่งที่คุณไม่เห็น
ความบางและเบาเป็นสิ่งที่ทุกคนชอบ แต่ทุกอย่างมีต้นทุน
เครื่องที่บางมากอาจต้องแลกกับ Port ที่น้อยลง ระบบระบายความร้อนที่จำกัด RAM ที่บัดกรี แบตที่เล็กลง หรือการซ่อมที่ยุ่งยากขึ้น
ไม่ได้แปลว่า Notebook บางไม่ดี
แต่ถ้าคุณเอา Notebook วางโต๊ะ 95% ของเวลาและแทบไม่เคยพกไปไหน การเลือกเครื่องบางที่สุดอาจไม่มีความจำเป็น
บางครั้ง Notebook หนักขึ้น 300–500 กรัม อาจให้ระบบระบายความร้อน Port และความสามารถในการอัปเกรดที่ดีกว่าอย่างมีนัยสำคัญ
ซื้อสเปกสูงแต่ประกันไม่ดี อาจแพงกว่าในระยะยาว
Notebook เป็นอุปกรณ์ที่มีทั้ง Mainboard, Battery, Keyboard, Display และบานพับอยู่ในเครื่องเดียวกัน
หากชิ้นใดชิ้นหนึ่งมีปัญหา ค่าใช้จ่ายอาจสูง
ก่อนซื้อควรตรวจสอบระยะประกัน การรับประกันแบบ On-site หรือ Carry-in ค่าเพิ่มประกัน ระยะเวลารับประกันแบตเตอรี่ ศูนย์บริการใกล้บ้าน และเงื่อนไขประกันจอ
โดยเฉพาะ Notebook ที่มีราคาหลายหมื่นถึงหลักแสนบาท
บางครั้งเพิ่มเงินซื้อประกันอีก 2–3 ปี มีประโยชน์กว่าการเพิ่ม CPU ขึ้นอีกหนึ่งระดับเสียอีก
แล้วปี 2026 ควรซื้อ Notebook สเปกประมาณไหน?
สำหรับคนทั่วไปที่ต้องการซื้อเครื่องหนึ่งแล้วใช้งานประมาณ 4–5 ปี สเปกระดับที่น่าเริ่มพิจารณาคือ CPU รุ่นใหม่ระดับกลางขึ้นไป, RAM 16GB, SSD 512GB และหน้าจอคุณภาพดี
ถ้าเป็นสาย Programmer, Photoshop, Illustrator, Lightroom, Video Editing หรือเปิดหลายโปรแกรมพร้อมกัน ควรมอง RAM 32GB และ SSD 1TB
ส่วนสาย Gaming, 3D, CAD, Render และ Local AI ต้องเพิ่มเรื่อง GPU, VRAM และระบบ Cooling เข้ามาเป็นปัจจัยหลัก
และถ้าสนใจ Copilot+ PC หรือ AI แบบประมวลผลบนเครื่อง ก็ควรมองแพลตฟอร์มที่มี NPU 40+ TOPS ขึ้นไปตามข้อกำหนดของ Microsoft
Checklist 12 ข้อ เช็กให้ครบก่อนจ่ายเงิน
- CPU เป็นรุ่นอะไรและ Generation ไหน?
- เครื่องระบายความร้อนดีหรือไม่?
- RAM 16GB หรือ 32GB และเพิ่มภายหลังได้หรือไม่?
- SSD กี่ GB และมีช่องเพิ่มหรือไม่?
- หน้าจอสว่างและสีแม่นแค่ไหน?
- ถ้ามี GPU แยก มี VRAM เท่าไร?
- USB-C รองรับชาร์จ ต่อจอ และ Data แบบใด?
- ถ้าเป็น Windows ARM โปรแกรมและอุปกรณ์ที่ใช้รองรับหรือไม่?
- ต้องการ NPU/AI PC จริงหรือไม่?
- แบตใช้งานจริงประมาณกี่ชั่วโมง?
- Keyboard, Touchpad, Webcam และน้ำหนักเหมาะกับเราหรือไม่?
- ประกัน ศูนย์บริการ และค่าอะไหล่เป็นอย่างไร?
สรุป: Notebook ที่ดีที่สุด ไม่ใช่เครื่องที่สเปกสูงที่สุด
การเลือก Notebook ยุคใหม่ไม่ควรถามเพียงว่า
“รุ่นไหนแรงที่สุดในงบ?”
แต่ควรถามว่า
“อะไรคือสิ่งที่เราใช้งานทุกวัน และอะไรที่เราไม่สามารถอัปเกรดภายหลังได้?”
CPU แรงขึ้น 10% อาจไม่ได้เปลี่ยนชีวิตเราเท่ากับ RAM ที่พอใช้ จอที่มองสบาย แบตที่อยู่ได้ทั้งวัน Keyboard ที่พิมพ์ดี หรือเครื่องที่เบาพอให้เราอยากหยิบติดกระเป๋าทุกวัน
และสิ่งที่ควรระวังที่สุดในการซื้อ Notebook ปี 2026 คือ อย่าซื้อตามชื่อเทคโนโลยีบนสติกเกอร์เพียงอย่างเดียว
Core Ultra, Ryzen AI, Snapdragon, OLED, RTX, AI PC, Copilot+ PC, Wi-Fi 7 หรือ Thunderbolt ล้วนเป็นเทคโนโลยีที่ดี แต่จะคุ้มค่าก็ต่อเมื่อมันตอบโจทย์งานของเรา
เพราะ Notebook ที่คุ้มที่สุดไม่ใช่เครื่องที่มีทุกอย่าง
แต่คือ เครื่องที่มีสิ่งที่เราต้องใช้จริงครบ โดยไม่ต้องจ่ายเงินให้กับสิ่งที่เราแทบไม่ได้ใช้เลย
การซื้อ Notebook ในปี 2026 ไม่เหมือนเมื่อก่อนที่เราดูแค่ว่า “Core i5 หรือ Core i7”, RAM กี่ GB และ SSD เท่าไรแล้วจบ เพราะ Notebook ยุคใหม่มีทั้งชิป Intel, AMD, Snapdragon, มี NPU สำหรับ AI, RAM แบบบัดกรีติดบอร์ด, จอ OLED, USB-C ที่หน้าตาเหมือนกันแต่ความสามารถไม่เหมือนกัน รวมถึงการ์ดจอชื่อเดียวกันที่ประสิทธิภาพอาจต่างกันพอสมควรเมื่ออยู่คนละเครื่อง
Notebook ราคา 25,000 บาทที่เลือกถูก อาจเหมาะกับเรามากกว่าเครื่องราคา 45,000 บาทก็ได้
ก่อนซื้อเครื่องใหม่ มาดูกันว่ามีเรื่องอะไรที่ควรรู้ โดยเฉพาะเรื่องที่สเปกหน้าร้านมักไม่ได้บอกเราแบบละเอียด
อย่าซื้อ Notebook เพราะเห็นคำว่า Core i7 หรือ Ryzen 7 อย่างเดียว
หนึ่งในความเข้าใจผิดที่พบได้บ่อยที่สุดคือ
Core i7 ต้องแรงกว่า Core i5 เสมอ
หรือ
Ryzen 7 ต้องแรงกว่า Ryzen 5 เสมอ
ความจริงไม่ง่ายแบบนั้นอีกแล้ว
เราต้องดูทั้ง Generation, สถาปัตยกรรมของชิป, จำนวน Core, Power Limit และที่สำคัญคือระบบระบายความร้อนของ Notebook เครื่องนั้นด้วย
ชิปประสิทธิภาพสูงที่ถูกใส่อยู่ใน Notebook บางและเบามาก อาจไม่สามารถทำงานเต็มประสิทธิภาพต่อเนื่องได้ เพราะเมื่ออุณหภูมิสูง ระบบจำเป็นต้องลดความเร็วลง
ในทางกลับกัน Notebook ที่ใช้ CPU ระดับรองลงมาแต่มีระบบระบายความร้อนดีกว่า อาจทำงาน Render หรือ Export Video ต่อเนื่องได้ดีกว่าเสียอีก
เพราะฉะนั้นเวลาเปรียบเทียบ Notebook อย่าดูเฉพาะชื่อ CPU
ต้องดูผลทดสอบของ Notebook รุ่นนั้นจริง ๆ ด้วย
Intel, AMD หรือ Snapdragon? เรื่องนี้สำคัญกว่าที่คิด
Notebook Windows ยุคใหม่ไม่ได้มีเพียง Intel กับ AMD อีกต่อไป เพราะเครื่องที่ใช้ Snapdragon และสถาปัตยกรรม ARM เข้ามาเป็นตัวเลือกอย่างจริงจังแล้ว
Intel และ AMD ยังได้เปรียบเรื่องความเข้ากันได้กับโปรแกรม Windows แบบดั้งเดิม โดยเฉพาะซอฟต์แวร์เฉพาะทาง โปรแกรมบริษัท Plug-in เก่า เกมบางประเภท และอุปกรณ์ที่ต้องใช้ Driver เฉพาะ
ส่วน Notebook Windows on Arm รุ่นใหม่มีจุดเด่นเรื่องประสิทธิภาพต่อการใช้พลังงานและสามารถใช้งานโปรแกรม x86/x64 จำนวนมากผ่านระบบ Prism Emulation ของ Windows 11 ได้แล้ว อย่างไรก็ตาม Microsoft ระบุชัดว่าการจำลองทำงานครอบคลุมโปรแกรมแบบ User Mode แต่ Driver ที่เป็น Kernel Mode จำเป็นต้องมีเวอร์ชันสำหรับ Arm ดังนั้นคนที่ใช้ Hardware หรือ Driver เฉพาะทางยังควรตรวจสอบก่อนซื้อ
ตัวอย่างเช่น ถ้าคุณใช้ Notebook สำหรับ
เครื่องพิมพ์อุตสาหกรรม, เครื่อง CNC, โปรแกรมบัญชีเก่า, VPN ขององค์กร, Dongle License, Audio Interface, โปรแกรมควบคุมเครื่องจักร หรืออุปกรณ์ USB เฉพาะทาง
ควรตรวจสอบ Compatibility ก่อนซื้อเครื่อง ARM
แต่ถ้าใช้ Chrome, Office, Zoom, ดูหนัง, ประชุมออนไลน์ และโปรแกรมยอดนิยมทั่วไป Notebook ARM ก็กลายเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมากขึ้นเรื่อย ๆ
คำว่า “AI PC” ไม่ได้หมายความว่าเครื่องจะทำ AI เก่งทุกอย่าง
ในปี 2026 คำว่า AI PC กลายเป็นคำที่พบแทบทุกแบรนด์
หัวใจสำคัญคือชิปที่เรียกว่า NPU — Neural Processing Unit
มันเป็นหน่วยประมวลผลที่ออกแบบมาสำหรับงาน AI โดยเฉพาะ เช่น การประมวลผลภาพ เสียง กล้อง การแปลภาษา และโมเดล AI บางประเภทโดยไม่จำเป็นต้องโยนงานทั้งหมดไปให้ CPU หรือ GPU
Microsoft กำหนดว่าเครื่องที่จะอยู่ในกลุ่ม Copilot+ PC ต้องมี NPU ระดับอย่างน้อย 40 TOPS พร้อม RAM ขั้นต่ำ 16GB และ Storage ขั้นต่ำ 256GB โดยรายชื่อแพลตฟอร์มที่รองรับในปัจจุบันครอบคลุม Snapdragon X Series, AMD Ryzen AI 300/400 Series และ Intel Core Ultra 200V/300V Series
แต่ต้องเข้าใจเรื่องหนึ่งว่า
NPU 40–50 TOPS ไม่ได้เอามาแทน GPU สำหรับทุกงาน
ถ้าคุณต้องการ Render 3D, Stable Diffusion โมเดลใหญ่ ๆ, Local LLM ขนาดใหญ่, CUDA, Blender หรือ DaVinci Resolve งานหนัก GPU และ VRAM ยังคงมีความสำคัญมาก
ดังนั้นอย่าจ่ายเงินเพิ่มเพียงเพราะมีสติกเกอร์คำว่า AI PC
ให้ถามก่อนว่า
AI ที่เราจะใช้คืออะไร?
RAM 16GB กำลังกลายเป็นจุดเริ่มต้น ไม่ใช่สเปกสูงแล้ว
ถ้าซื้อ Notebook เพื่อใช้งานหลายปี ในปี 2026 ผมมองว่า RAM 16GB ควรเป็นระดับเริ่มต้นสำหรับเครื่องใช้งานทั่วไป
8GB ยังพอใช้กับงานเบา แต่เมื่อเปิด Chrome หลาย Tab, LINE, Teams, Office, Photoshop หรือโปรแกรมหลายตัวพร้อมกัน จะเริ่มรู้สึกถึงข้อจำกัดได้ง่ายกว่าเดิม
ถ้าเป็น Programmer, Graphic Designer, Video Editor, งาน CAD, Virtual Machine หรือ Local AI
32GB จะให้พื้นที่หายใจมากกว่าอย่างเห็นได้ชัด
และนี่คือเรื่องที่สำคัญมากแต่คนจำนวนมากลืมถาม
RAM เพิ่มภายหลังได้หรือไม่?
Notebook บางและเบาสมัยใหม่จำนวนมากใช้ LPDDR ที่บัดกรี RAM ติดอยู่บน Mainboard
ซื้อ 16GB วันนี้ก็คือ 16GB ไปตลอดอายุเครื่อง
ไม่สามารถซื้อ RAM มาเสียบเพิ่มแบบ Notebook รุ่นเก่าได้
ดังนั้นคำถามก่อนซื้อไม่ควรมีเพียง
“RAM เท่าไร?”
แต่ควรถามว่า
“RAM อัปเกรดได้ไหม?”
สองคำถามนี้ให้ความหมายต่างกันมาก
SSD 512GB ดูเยอะตอนซื้อ แต่สามารถเต็มเร็วกว่าที่คิด
Windows, โปรแกรม, Cache, OneDrive, Adobe, เกม และไฟล์งานกินพื้นที่มากขึ้นเรื่อย ๆ
SSD 256GB จึงไม่ค่อยเหมาะกับ Notebook หลักสำหรับใช้งานระยะยาวแล้ว ยกเว้นเครื่องที่ใช้เฉพาะงานเบามาก
512GB ถือเป็นจุดเริ่มต้นที่สมเหตุสมผล
แต่ถ้าเป็นเครื่องทำงานหลัก 1TB ใช้งานสบายกว่ามาก
และยังมีคำถามสำคัญอีกข้อ
Notebook มีช่อง M.2 SSD เพิ่มอีกช่องหรือไม่?
บางรุ่นมี SSD เพียงช่องเดียว
บางรุ่นมีสองช่อง
บางเครื่องใช้ SSD ขนาด 2230 หรือ 2242 แทน 2280 ซึ่งทำให้ตัวเลือกเวลาอัปเกรดแตกต่างออกไป
ข้อมูลพวกนี้มักไม่อยู่บนป้ายราคาหน้าร้าน แต่มีผลกับการใช้งานอีกหลายปีข้างหน้าอย่างมาก
จอ OLED สวยจริง แต่ไม่ได้แปลว่าเหมาะกับทุกคน
Notebook OLED ให้สีดำที่ดำจริง Contrast สูง และภาพดูโดดเด่นมาก
สำหรับดูหนัง แต่งภาพ หรือทำงาน Content ถือว่าน่าสนใจ
แต่อย่าเลือกจอจากคำว่า OLED เพียงอย่างเดียว
ควรดูทั้ง
ความละเอียด, Refresh Rate, Brightness, Color Gamut, Color Accuracy, ผิวจอด้านหรือเงา และการสะท้อนแสง
Notebook OLED จำนวนหนึ่งใช้จอแบบ Glossy ทำให้เมื่อเอาไปนั่งทำงานในร้านกาแฟหรือบริเวณที่มีไฟด้านหลัง อาจสะท้อนมากกว่าที่คิด
อีกเรื่องคือคนบางกลุ่มไวต่อการหรี่แสงแบบ PWM จึงควรทดลองดูจอจริงหากเป็นคนที่รู้สึกปวดตาหรือไม่สบายตากับจอบางประเภท
ถ้าใช้พิมพ์เอกสารทั้งวัน
จอ IPS คุณภาพดีอาจเหมาะกว่า OLED ราคาสูงก็ได้
การ์ดจอ RTX รุ่นเดียวกัน ไม่ได้แปลว่าแรงเท่ากันทุก Notebook
นี่เป็นอีกหนึ่งกับดักของ Notebook Gaming และ Creator
เห็น Notebook สองเครื่องเขียนว่าใช้ GPU รุ่นเดียวกัน ไม่ควรสรุปทันทีว่าประสิทธิภาพจะเท่ากัน
เพราะยังขึ้นอยู่กับกำลังไฟที่ผู้ผลิตกำหนด ระบบระบายความร้อน ขนาดตัวเครื่อง และการออกแบบโดยรวม
Notebook บางมากอาจมีข้อจำกัดด้านพลังงานมากกว่าเครื่อง Gaming ตัวหนา
ผลคือ GPU ชื่อเดียวกันอาจมี Performance ต่างกันได้
นอกจากนี้ ถ้าทำงาน AI, 3D หรือ Video Editing อย่าดูแค่ชื่อ GPU
ให้ดู VRAM ด้วย
VRAM เป็นสิ่งที่ซื้อเพิ่มทีหลังไม่ได้ และบาง Workflow จะชนข้อจำกัด VRAM ก่อนความแรงของชิปเสียอีก
USB-C หน้าตาเหมือนกัน แต่ความสามารถอาจต่างกันคนละโลก
ตรงนี้เป็นเรื่องที่คนซื้อ Notebook พลาดกันเยอะมาก
ช่อง USB-C หนึ่งช่องอาจทำได้แค่ส่งข้อมูล
อีกช่องอาจชาร์จ Notebook ได้
อีกช่องอาจต่อจอ DisplayPort ได้
และอีกช่องอาจเป็น Thunderbolt หรือ USB4 ที่ต่อ Dock ความเร็วสูงได้
หน้าตาภายนอกเหมือนกันทั้งหมด
มาตรฐาน USB Power Delivery ปัจจุบันสามารถรองรับกำลังไฟได้สูงถึง 240W แต่การที่มาตรฐานทำได้ ไม่ได้หมายความว่า Notebook, Port, Charger และสายของเราจะรองรับกำลังไฟระดับนั้นทั้งหมด
ดังนั้นถ้าตั้งใจซื้อ Notebook มาต่อ Dock ด้วยสายเส้นเดียว ต้องดูให้ครบว่า USB-C ช่องนั้นรองรับ
Power Delivery + Display Output + Data ความเร็วที่เราต้องการหรือไม่
อย่าดูแค่ว่า “มี USB-C”
ชาร์จ USB-C ได้ ไม่ได้หมายความว่าเล่นเกมเต็มประสิทธิภาพด้วยหัวชาร์จมือถือได้
Notebook Gaming บางรุ่นรองรับ USB-C Charging
ฟังดูดีมาก
แต่ต้องดูต่อว่ารองรับกี่วัตต์
Notebook ที่มี CPU และ GPU ประสิทธิภาพสูงอาจต้องใช้กำลังไฟมากกว่าที่ USB-C Charger ขนาดเล็กสามารถจ่ายได้
จึงเกิดสถานการณ์ที่
เสียบ USB-C แล้วชาร์จได้จริง แต่เมื่อเล่นเกมหรือ Render หนัก เครื่องลด Performance หรือแบตยังค่อย ๆ ลดลง
ถ้าต้องการประสิทธิภาพสูงสุด อาจยังต้องใช้ Adapter หลักที่มากับเครื่อง
อย่าดูคำว่า “แบตอยู่ได้ 20 ชั่วโมง” แล้วเชื่อทันที
ตัวเลข Battery Life ของผู้ผลิตมีประโยชน์สำหรับการเปรียบเทียบเบื้องต้น แต่ไม่ควรนำมาใช้เป็นตัวเลขตายตัว
แบตจะอยู่ได้นานแค่ไหนขึ้นอยู่กับหลายอย่างมาก เช่น
Brightness, Refresh Rate, CPU, GPU, Wi-Fi, Browser, Video Conference และโปรแกรมที่ทำงาน Background
สิ่งหนึ่งที่ควรดูเพิ่มคือความจุแบตที่ระบุเป็น Wh หรือ Watt-hour
แต่ Wh เยอะกว่าก็ไม่ได้หมายความว่าใช้งานได้นานกว่าเสมอ เพราะ Notebook ที่มี CPU ประหยัดไฟและจอประหยัดไฟอาจใช้งานได้นานกว่าเครื่องที่มีแบตใหญ่แต่กินไฟมาก
ดังนั้นเวลาหาข้อมูลควรดู Battery Test จากการใช้งานจริง ประกอบด้วย
กล้อง Webcam และไมโครโฟนสำคัญกว่าสเปก CPU สำหรับบางคน
คน Work From Home ประชุมออนไลน์ หรือคุยกับลูกค้าทุกวันควรให้ความสำคัญกับ Webcam และไมโครโฟนมากขึ้น
Notebook CPU แรงมาก แต่กล้องภาพแตก เสียงพัดลมเข้าห้องประชุม และไมค์คุณภาพไม่ดี อาจสร้างประสบการณ์ทำงานที่แย่กว่า Notebook ระดับกลางที่ออกแบบระบบ Conference มาดีกว่า
ถ้าประชุมบ่อย ควรดู
1080p Webcam, IR Camera สำหรับ Windows Hello, คุณภาพ Microphone, ระบบตัดเสียงรบกวน และตำแหน่งกล้อง
ฟีเจอร์พวกนี้ใช้งานทุกวัน แต่กลับเป็นเรื่องที่คนมักตรวจสอบหลังซื้อไปแล้ว
Keyboard, Touchpad และน้ำหนัก คือสิ่งที่ Benchmark บอกคุณไม่ได้
Notebook อาจได้คะแนน Benchmark สูงกว่าอีกเครื่อง 10%
แต่ถ้า Keyboard ไม่ถูกมือ Touchpad เล็ก และหนักเกินกว่าจะพกไปทำงานทุกวัน
คะแนน 10% นั้นอาจไม่มีความหมายเลย
สำหรับ Notebook ที่ใช้ทำงานวันละ 6–10 ชั่วโมง สิ่งที่เราสัมผัสตลอดเวลาคือ
หน้าจอ Keyboard Touchpad และตัวเครื่อง
ไม่ใช่กราฟ Benchmark
ถ้ามีโอกาสควรไปลองกด Keyboard และจับเครื่องจริงก่อนซื้อ
Notebook บางเกินไป อาจแลกมากับสิ่งที่คุณไม่เห็น
ความบางและเบาเป็นสิ่งที่ทุกคนชอบ แต่ทุกอย่างมีต้นทุน
เครื่องที่บางมากอาจต้องแลกกับ Port ที่น้อยลง ระบบระบายความร้อนที่จำกัด RAM ที่บัดกรี แบตที่เล็กลง หรือการซ่อมที่ยุ่งยากขึ้น
ไม่ได้แปลว่า Notebook บางไม่ดี
แต่ถ้าคุณเอา Notebook วางโต๊ะ 95% ของเวลาและแทบไม่เคยพกไปไหน การเลือกเครื่องบางที่สุดอาจไม่มีความจำเป็น
บางครั้ง Notebook หนักขึ้น 300–500 กรัม อาจให้ระบบระบายความร้อน Port และความสามารถในการอัปเกรดที่ดีกว่าอย่างมีนัยสำคัญ
ซื้อสเปกสูงแต่ประกันไม่ดี อาจแพงกว่าในระยะยาว
Notebook เป็นอุปกรณ์ที่มีทั้ง Mainboard, Battery, Keyboard, Display และบานพับอยู่ในเครื่องเดียวกัน
หากชิ้นใดชิ้นหนึ่งมีปัญหา ค่าใช้จ่ายอาจสูง
ก่อนซื้อควรตรวจสอบระยะประกัน การรับประกันแบบ On-site หรือ Carry-in ค่าเพิ่มประกัน ระยะเวลารับประกันแบตเตอรี่ ศูนย์บริการใกล้บ้าน และเงื่อนไขประกันจอ
โดยเฉพาะ Notebook ที่มีราคาหลายหมื่นถึงหลักแสนบาท
บางครั้งเพิ่มเงินซื้อประกันอีก 2–3 ปี มีประโยชน์กว่าการเพิ่ม CPU ขึ้นอีกหนึ่งระดับเสียอีก
แล้วปี 2026 ควรซื้อ Notebook สเปกประมาณไหน?
สำหรับคนทั่วไปที่ต้องการซื้อเครื่องหนึ่งแล้วใช้งานประมาณ 4–5 ปี สเปกระดับที่น่าเริ่มพิจารณาคือ CPU รุ่นใหม่ระดับกลางขึ้นไป, RAM 16GB, SSD 512GB และหน้าจอคุณภาพดี
ถ้าเป็นสาย Programmer, Photoshop, Illustrator, Lightroom, Video Editing หรือเปิดหลายโปรแกรมพร้อมกัน ควรมอง RAM 32GB และ SSD 1TB
ส่วนสาย Gaming, 3D, CAD, Render และ Local AI ต้องเพิ่มเรื่อง GPU, VRAM และระบบ Cooling เข้ามาเป็นปัจจัยหลัก
และถ้าสนใจ Copilot+ PC หรือ AI แบบประมวลผลบนเครื่อง ก็ควรมองแพลตฟอร์มที่มี NPU 40+ TOPS ขึ้นไปตามข้อกำหนดของ Microsoft
Checklist 12 ข้อ เช็กให้ครบก่อนจ่ายเงิน
- CPU เป็นรุ่นอะไรและ Generation ไหน?
- เครื่องระบายความร้อนดีหรือไม่?
- RAM 16GB หรือ 32GB และเพิ่มภายหลังได้หรือไม่?
- SSD กี่ GB และมีช่องเพิ่มหรือไม่?
- หน้าจอสว่างและสีแม่นแค่ไหน?
- ถ้ามี GPU แยก มี VRAM เท่าไร?
- USB-C รองรับชาร์จ ต่อจอ และ Data แบบใด?
- ถ้าเป็น Windows ARM โปรแกรมและอุปกรณ์ที่ใช้รองรับหรือไม่?
- ต้องการ NPU/AI PC จริงหรือไม่?
- แบตใช้งานจริงประมาณกี่ชั่วโมง?
- Keyboard, Touchpad, Webcam และน้ำหนักเหมาะกับเราหรือไม่?
- ประกัน ศูนย์บริการ และค่าอะไหล่เป็นอย่างไร?
สรุป: Notebook ที่ดีที่สุด ไม่ใช่เครื่องที่สเปกสูงที่สุด
การเลือก Notebook ยุคใหม่ไม่ควรถามเพียงว่า
“รุ่นไหนแรงที่สุดในงบ?”
แต่ควรถามว่า
“อะไรคือสิ่งที่เราใช้งานทุกวัน และอะไรที่เราไม่สามารถอัปเกรดภายหลังได้?”
CPU แรงขึ้น 10% อาจไม่ได้เปลี่ยนชีวิตเราเท่ากับ RAM ที่พอใช้ จอที่มองสบาย แบตที่อยู่ได้ทั้งวัน Keyboard ที่พิมพ์ดี หรือเครื่องที่เบาพอให้เราอยากหยิบติดกระเป๋าทุกวัน
และสิ่งที่ควรระวังที่สุดในการซื้อ Notebook ปี 2026 คือ อย่าซื้อตามชื่อเทคโนโลยีบนสติกเกอร์เพียงอย่างเดียว
Core Ultra, Ryzen AI, Snapdragon, OLED, RTX, AI PC, Copilot+ PC, Wi-Fi 7 หรือ Thunderbolt ล้วนเป็นเทคโนโลยีที่ดี แต่จะคุ้มค่าก็ต่อเมื่อมันตอบโจทย์งานของเรา
เพราะ Notebook ที่คุ้มที่สุดไม่ใช่เครื่องที่มีทุกอย่าง
แต่คือ เครื่องที่มีสิ่งที่เราต้องใช้จริงครบ โดยไม่ต้องจ่ายเงินให้กับสิ่งที่เราแทบไม่ได้ใช้เลย