เกมแนว FPS หรือ First-Person Shooter เช่น VALORANT, Counter-Strike 2, Apex Legends, Overwatch 2, Fortnite, PUBG และ Call of Duty: Warzone เป็นเกมที่ดูเหมือนจะไม่ต้องการกราฟิกอลังการเท่าเกมเนื้อเรื่องระดับ AAA แต่ในความเป็นจริงกลับเป็นเกมประเภทที่ “เลือก Notebook ผิดสเปกแล้วรู้สึกได้ทันที”
เพราะสิ่งที่ผู้เล่น FPS ต้องการไม่ได้มีแค่ภาพสวย แต่คือ FPS สูง, ภาพลื่น, Input Lag ต่ำ, เฟรมเรตนิ่ง และหน้าจอ Refresh Rate สูง
ดังนั้น Notebook Gaming ที่แรงสำหรับเกมทั่วไป ไม่ได้หมายความว่าจะเป็น Notebook ที่เหมาะกับเกม FPS ที่สุดเสมอไป
มาดูกันว่าในปี 2026 ถ้าต้องการซื้อ Notebook สำหรับเล่นเกม FPS ควรดูอะไรบ้าง รุ่นและสเปกระดับไหนเหมาะ และต้องจ่ายเงินประมาณไหนถึงจะคุ้มที่สุด
เกม FPS ต้องการ Notebook แบบไหน?
ถ้าเป็นเกม RPG หรือเกมเนื้อเรื่อง เราอาจพอใจกับการเล่นที่ 60–100 FPS แต่สำหรับเกม FPS Competitive เรื่องนี้ต่างกันอย่างชัดเจน
ผู้เล่นจำนวนมากต้องการอย่างน้อย
144 FPS → สำหรับจอ 144Hz
165 FPS → สำหรับจอ 165Hz
240 FPS → สำหรับจอ 240Hz
และสายแข่งขันจริงจังอาจต้องการ 300–360 FPS หรือมากกว่า
NVIDIA เองแนะนำแนวคิดว่าจอ 144Hz, 240Hz และ 360Hz ควรมีประสิทธิภาพประมาณ 144, 240 และ 360 FPS ตามลำดับ เพื่อใช้ประโยชน์จาก Refresh Rate ของจอได้เต็มที่
เพราะฉะนั้นเวลาเลือก Notebook สำหรับ FPS อย่ามองเพียงคำว่า
“มี RTX”
แต่ต้องดูทั้ง CPU + GPU + TGP + หน้าจอ + RAM + ระบบระบายความร้อน พร้อมกัน
1. CPU สำคัญกับเกม FPS มากกว่าที่หลายคนคิด
เกมอย่าง VALORANT, CS2, Fortnite และ Overwatch 2 สามารถทำ FPS ได้สูงมาก เมื่อเล่นด้วยการตั้งค่ากราฟิกต่ำหรือ Competitive Settings
เมื่อการ์ดจอไม่ได้ทำงานหนักมาก ภาระจำนวนหนึ่งจะไปตกอยู่ที่ CPU
ดังนั้นสถานการณ์ที่ว่า
RTX แรง แต่ CPU ไม่แรงพอ
สามารถเกิด CPU Bottleneck จน FPS ไม่ขึ้นตามที่คาดได้
สำหรับ Notebook Gaming ปี 2026 ถ้าต้องการเล่น FPS แนะนำมอง CPU ระดับประมาณ
ระดับคุ้มค่า
- Intel Core i7 / Core Ultra 7 รุ่นประสิทธิภาพสูง
- AMD Ryzen 7 รุ่น HS/HX
เหมาะกับคนที่เล่น VALORANT, CS2, PUBG, Overwatch และเกมทั่วไป
ระดับจริงจัง
- Intel Core Ultra 7 HX
- Intel Core Ultra 9 HX
- AMD Ryzen 9 HX
เหมาะกับเกมเมอร์ที่ต้องการ FPS สูงมาก ใช้จอ 240Hz ขึ้นไป รวมถึงคนที่เล่นเกมพร้อม Streaming หรือ Recording
2. การ์ดจอ Notebook สำหรับเกม FPS ควรเลือกรุ่นไหน?
ในตลาด Notebook Gaming ปัจจุบัน การ์ดจอ GeForce RTX 50 Series Laptop มีตั้งแต่ RTX 5050, RTX 5060, RTX 5070, RTX 5070 Ti ไปจนถึง RTX 5080 และ RTX 5090
RTX 5050, 5060 และ 5070 Laptop มีหน่วยความจำมาตรฐาน 8GB GDDR7 ขณะที่ RTX 5070 Ti เพิ่มเป็น 12GB และ RTX 5080 เป็น 16GB
เปรียบเทียบแบบเข้าใจง่าย
| GPU Notebook | เหมาะกับใคร | ความละเอียดแนะนำ | จอที่เหมาะ |
|---|---|---|---|
| RTX 5050 | เล่น FPS ทั่วไป | 1080p | 144–165Hz |
| RTX 5060 | คุ้มค่าที่สุด | 1080p / QHD | 165–240Hz |
| RTX 5070 | FPS ระดับสูง + เกม AAA | QHD | 240Hz |
| RTX 5070 Ti | สายแข่งขัน + AAA + Streaming | QHD | 240–300Hz |
| RTX 5080 | Enthusiast | QHD / 4K | 240–360Hz |
| RTX 5090 | สุดทาง Notebook | QHD / 4K | 240–360Hz+ |
ถ้าเป้าหมายหลักคือ VALORANT หรือ CS2 อย่างเดียว การซื้อ RTX 5080 หรือ RTX 5090 อาจถือว่าเกินความจำเป็นมาก
RTX 5060 คือจุดคุ้มค่าที่น่าสนใจมาก
สำหรับคนส่วนใหญ่ที่กำลังหา Notebook เล่น FPS ในปี 2026 ผมมองว่า RTX 5060 Laptop เป็น Sweet Spot ที่น่าสนใจที่สุด
เพราะมี VRAM 8GB GDDR7 และรองรับเทคโนโลยีใหม่ของ RTX 50 Series ขณะที่ประสิทธิภาพเพียงพอสำหรับทั้งเกม Competitive และเกม AAA
Notebookcheck ระบุว่าประสิทธิภาพของ RTX 5060 Laptop จะขึ้นอยู่กับกำลังไฟและระบบระบายความร้อนของแต่ละ Notebook อย่างมาก ซึ่งเป็นอีกเหตุผลว่าทำไมไม่ควรดูแค่ชื่อ GPU
พูดง่าย ๆ คือ
RTX 5060 ที่ระบายความร้อนดีและให้ TGP สูง อาจน่าใช้กว่า Notebook บางเครื่องที่เขียนว่า RTX 5070 แต่จำกัดกำลังไฟ
RTX 5070 เหมาะกับใคร?
RTX 5070 เหมาะกับคนที่ไม่ได้เล่นเฉพาะ FPS แต่เล่นเกม AAA ด้วย เช่น Cyberpunk, Battlefield, Call of Duty หรือเกมใหม่ ๆ ที่ความละเอียด 1600p
ข้อดีคือประสิทธิภาพสูงกว่า RTX 5060 และเหมาะกับจอ 240Hz มากขึ้น
แต่ต้องดูราคาให้ดี เพราะ RTX 5070 Laptop รุ่นมาตรฐานยังมี VRAM 8GB GDDR7
ถ้าราคา RTX 5070 แพงกว่า RTX 5060 มากเกินไป อาจไม่ได้คุ้มสำหรับคนที่เล่นแค่ VALORANT หรือ CS2
RTX 5070 Ti น่าสนใจกว่า RTX 5070 หรือไม่?
ถ้างบถึง คำตอบคือ น่าสนใจมาก
RTX 5070 Ti Laptop ได้ VRAM เพิ่มเป็น 12GB GDDR7
Notebookcheck พบว่าในการทดสอบเกม RTX 5070 Ti Laptop เร็วกว่า RTX 5070 Laptop เฉลี่ยประมาณ 15% แม้ว่าผลจริงจะแตกต่างกันตาม Notebook และค่า TGP
RTX 5070 Ti จึงเหมาะกับคนที่ต้องการ Notebook เครื่องเดียวใช้ยาว ๆ ทั้ง
- FPS Competitive
- AAA Gaming
- Streaming
- ตัดต่อวิดีโอ
- งานกราฟิก
- ต่อจอ Gaming Monitor ภายนอก
3. หน้าจอสำคัญมากสำหรับเกม FPS
ถ้าซื้อ Notebook RTX 5070 แรง ๆ มา แต่หน้าจอมี Refresh Rate เพียง 60Hz ก็แทบเสียของ
สำหรับเกม FPS แนะนำดังนี้
144–165Hz
ระดับเริ่มต้นที่ดีมาก
เหมาะกับ
- FPS ทั่วไป
- คนเล่นเพื่อความสนุก
- งบจำกัด
240Hz
ผมมองว่าเป็น Sweet Spot สำหรับ Gaming Notebook สาย FPS
ความลื่นต่างจาก 144Hz พอสมควร โดยเฉพาะเมื่อ Notebook สามารถสร้าง FPS ระดับ 200–300 FPS ได้
เหมาะกับ
- VALORANT
- CS2
- Overwatch 2
- Rainbow Six
- Fortnite
- Apex Legends
300–360Hz
เหมาะกับคนเล่น Competitive จริงจัง
แต่ต้องมี CPU และ GPU ที่สามารถดัน FPS ได้สูงด้วย มิฉะนั้นซื้อจอ 300Hz มาแต่เกมวิ่ง 130 FPS ก็ใช้ความสามารถของหน้าจอไม่เต็มที่
4. อย่าดูแค่ Refresh Rate ต้องดู Response Time ด้วย
Notebook สองเครื่องอาจเขียนว่า
240Hz เหมือนกัน
แต่ความรู้สึกขณะเล่นอาจแตกต่างกัน
เพราะคุณภาพ Panel และ Response Time ไม่เท่ากัน
สำหรับเกม FPS ควรมองหาหน้าจอที่มี Response Time ต่ำ รวมถึงเทคโนโลยีอย่าง
- G-SYNC
- Adaptive Sync
- NVIDIA Advanced Optimus
- MUX Switch
ตัวอย่างเช่น ROG Strix G16 รุ่นปี 2026 มีจอ 16 นิ้ว 2560×1600 สูงสุด 300Hz พร้อม G-SYNC, MUX Switch และ Advanced Optimus
5. MUX Switch คืออะไร และสำคัญไหม?
สำคัญพอสมควรสำหรับเกม FPS
Notebook บางเครื่องมีเส้นทางการแสดงผลแบบ
GPU → Integrated GPU → Display
ทำให้เกิด Overhead เพิ่มขึ้น
MUX Switch สามารถให้ GPU แยกส่งภาพตรงไปยังหน้าจอได้
ผลคือในหลายสถานการณ์สามารถเพิ่มประสิทธิภาพและลด Latency ได้ โดยเฉพาะเกมที่ทำ FPS สูง
ถ้าซื้อ Notebook Gaming ใหม่และราคาใกล้กัน ผมจึงให้คะแนนเครื่องที่มี MUX Switch / Advanced Optimus มากกว่า
6. NVIDIA Reflex มีประโยชน์กับเกม FPS มาก
อีกฟังก์ชันที่คนเล่น Competitive ควรรู้จักคือ NVIDIA Reflex
Reflex ออกแบบมาเพื่อลด System Latency ระหว่าง CPU และ GPU ทำให้การตอบสนองระหว่างการกดเมาส์กับภาพบนหน้าจอรวดเร็วขึ้น
ปัจจุบันเกม FPS สำคัญจำนวนมากรองรับ Reflex เช่น
- Counter-Strike 2
- VALORANT
- Apex Legends
- Call of Duty: Warzone
- Fortnite
- Overwatch 2
- Marvel Rivals
NVIDIA ระบุว่าเทคโนโลยี Reflex ถูกนำไปใช้แล้วในเกมจำนวนมากกว่า 100 เกม และเกม Competitive Shooter ชั้นนำจำนวนมากรองรับเทคโนโลยีนี้
สำหรับผู้เล่น FPS สิ่งนี้มีความสำคัญมากกว่าเปิด Ray Tracing สวย ๆ เสียอีก
7. RAM ควรมีเท่าไร?
16GB
ถือเป็นขั้นต่ำที่ผมแนะนำสำหรับ Gaming Notebook ในปัจจุบัน
VALORANT หรือ CS2 อาจไม่ได้ต้องการ RAM มหาศาล แต่เมื่อเปิดพร้อม
Discord + Chrome + Steam + โปรแกรม Mouse + โปรแกรม RGB + Recording
RAM จะถูกใช้เพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว
32GB
ถ้างบถึง แนะนำมากกว่า
โดยเฉพาะคนที่
- Stream เกม
- เปิด OBS
- ใช้ Discord
- เปิด Browser หลาย Tab
- ตัดต่อวิดีโอ
- ต้องการใช้ Notebook อีกหลายปี
ดังนั้นสำหรับเครื่องระดับ RTX 5070 Ti ขึ้นไป ผมมองว่า 32GB เหมาะสมกว่า 16GB
8. SSD 512GB พอไหม?
พอในทางเทคนิค แต่ค่อนข้างอึดอัด
Windows + โปรแกรม + เกมหลายเกมสามารถใช้พื้นที่หลายร้อย GB ได้อย่างรวดเร็ว
เกมอย่าง Call of Duty ก็ขึ้นชื่อเรื่องขนาดไฟล์ที่ค่อนข้างใหญ่
ดังนั้นสเปกที่แนะนำคือ
SSD NVMe 1TB เป็นอย่างน้อย
และถ้า Notebook มี M.2 Slot เพิ่มอีกช่อง จะยิ่งดี เพราะสามารถซื้อ SSD เพิ่มภายหลังได้ง่ายกว่า
Notebook Gaming สำหรับ FPS ที่น่าสนใจ
Acer Predator Helios Neo 16S AI
ตัวอย่างรุ่น PHN16S-71-79S1 ใช้
- Intel Core Ultra 7 255HX
- RTX 5060 Laptop 8GB GDDR7
- GPU Power สูงสุด 115W
- RAM 16GB
- SSD 512GB
- จอ 16 นิ้ว 2560×1600
- OLED
- 240Hz
- G-SYNC
ถือเป็นสเปกที่ลงตัวมากสำหรับคนที่เน้น FPS แต่ยังอยากได้จอสวยสำหรับดูหนัง ทำงาน หรือเล่นเกม AAA ด้วย
เหมาะกับ: VALORANT, CS2, Apex, Overwatch, Fortnite และเกม AAA
จุดเด่น: ได้จอ OLED 240Hz + RTX 5060
ข้อสังเกต: SSD 512GB อาจต้องเพิ่มในอนาคต
MSI Vector A16 HX – สายแรงคุ้มที่น่าสนใจ
MSI Vector A16 HX A8WHG-020TH เป็นอีกตัวที่สเปกน่าสนใจมาก เพราะได้
- AMD Ryzen 9 8940HX
- 16 Core / 32 Thread
- RTX 5070 Ti Laptop
- VRAM 12GB GDDR7
- GPU Power สูงสุด 140W
- จอ QHD+ 2560×1600
- 240Hz
- RAM DDR5
- รองรับ RAM สูงสุด 96GB
- LAN 2.5GbE
- แบตเตอรี่ 90Wh
สเปกดังกล่าวถือว่าเหมาะกับสาย Competitive ที่ต้องการ Notebook เครื่องเดียวใช้งานอีกหลายปีมาก
เหมาะกับ: FPS ระดับจริงจัง + AAA + Streaming
จุดเด่น: RTX 5070 Ti 12GB / TGP สูง / CPU 16 Core
ข้อสังเกต: ตัวเครื่องหนักประมาณ 2.7 กิโลกรัม จึงเหมาะกับคนที่เน้น Performance มากกว่าพกเบา
ASUS ROG Strix G16 – เหมาะกับสาย FPS จริงจัง
ROG Strix G16 รุ่นปี 2026 มี Configuration ที่ใช้
- Intel Core Ultra 9 290HX Plus
- 24 Core
- RTX 5070 Laptop
- GPU สูงสุดประมาณ 115W ใน Configuration RTX 5070
- จอ 16 นิ้ว
- 2560×1600
- สูงสุด 300Hz
- Response Time 3ms
- G-SYNC
- MUX Switch
- Advanced Optimus
จุดเด่นคือ ASUS ให้ความสำคัญกับทั้งหน้าจอและระบบระบายความร้อน โดยรุ่นนี้มี Tri-Fan และ End-to-End Vapor Chamber ด้วย
เหมาะกับ: เกมเมอร์ FPS ที่ต้องการใช้จอ Notebook โดยตรง
จุดเด่น: จอ 300Hz + CPU HX แรง + Cooling จริงจัง
ข้อสังเกต: ถ้าราคาใกล้ RTX 5070 Ti รุ่นอื่นมากเกินไป ควรเปรียบเทียบประสิทธิภาพต่อราคาก่อนซื้อ
Lenovo Legion Pro 5 / Pro 5i
Legion เป็นอีก Series ที่เหมาะกับ Gaming และ Competitive เพราะโดยทั่วไปเน้น Performance และระบบระบายความร้อนมากกว่าการทำตัวเครื่องบางที่สุด
Configuration ของ Legion Pro 5i Gen 10 มีตัวเลือก Core Ultra 7 HX, RTX 5070 และจอ WQXGA ความละเอียด 2560×1600 โดยมีตัวเลือก Refresh Rate แตกต่างกันตาม SKU
จุดที่ต้องระวังคือชื่อรุ่นเหมือนกันแต่ SKU ต่างกันอาจได้
- CPU ต่างกัน
- RAM ต่างกัน
- GPU ต่างกัน
- จอ 165Hz หรือ 240Hz ต่างกัน
ดังนั้นควรเช็ก Configuration จริงก่อนซื้อทุกครั้ง
สรุปเปรียบเทียบ Notebook FPS
| รุ่น/ระดับ | GPU | จอ | จุดเด่น | เหมาะกับ |
|---|---|---|---|---|
| Predator Helios Neo 16S AI | RTX 5060 | 240Hz OLED | สมดุลและคุ้ม | FPS + AAA |
| ROG Strix G16 | RTX 5070 | สูงสุด 300Hz | จอเร็วมาก | Competitive FPS |
| Legion Pro 5/5i | RTX 5070 Class | 165–240Hz* | สมดุล Performance | Gaming รอบด้าน |
| MSI Vector A16 HX | RTX 5070 Ti | 240Hz | GPU 12GB + TGP สูง | FPS + AAA + Stream |
*ขึ้นอยู่กับ SKU
ถ้ามีงบประมาณต่างกันควรเลือกแบบไหน?
งบประมาณประมาณ 30,000–40,000 บาท
มองหา
- RTX 5050 / RTX 5060 ถ้ามีโปรโมชั่น
- Ryzen 7 / Core i7 / Core Ultra 7
- RAM 16GB
- SSD 512GB
- จอ 144–165Hz
เหมาะกับ VALORANT, CS2, Overwatch และ FPS ทั่วไป
ไม่จำเป็นต้องซื้อ GPU แรงที่สุด
งบประมาณประมาณ 40,000–55,000 บาท
กลุ่มนี้ถือว่าน่าสนใจมาก
ควรมองหา
RTX 5060 + CPU แรง + จอ 240Hz
มากกว่าการไล่ซื้อ RTX 5070 แต่ลดสเปกส่วนอื่น
สำหรับคนส่วนใหญ่ ผมมองว่านี่คือช่วงที่ Performance / Price ดีที่สุด
งบประมาณประมาณ 55,000–70,000 บาท
เริ่มมองหา
RTX 5070 Ti
โดยเฉพาะถ้าเจอรุ่นที่มี
- GPU TGP สูง
- จอ 240Hz
- CPU HX
- RAM เพิ่มได้
- SSD เพิ่มได้
จะเป็นเครื่องที่ใช้เล่นเกมได้ยาวหลายปี
งบ 80,000 บาทขึ้นไป
RTX 5080 เริ่มเข้ามาเป็นตัวเลือก
เหมาะกับคนที่ไม่ได้ต้องการเพียง VALORANT 300 FPS แต่ต้องการ
- AAA Ultra
- QHD High Refresh Rate
- Ray Tracing
- Streaming
- Video Editing
- AI
- 3D Rendering
ถ้าเล่นแต่ CS2 หรือ VALORANT การซื้อ RTX 5080 อาจไม่ได้เพิ่มประสบการณ์มากเท่าการนำเงินบางส่วนไปซื้อ Mouse, Monitor หรือ Internet/Network ที่ดีขึ้น
สเปก Notebook FPS ที่ผมแนะนำที่สุดสำหรับคนทั่วไป
ถ้าต้องจัดสเปกแบบ “ซื้อแล้วคุ้ม ไม่สุดโต่ง และใช้ได้อีกหลายปี” ผมจะเลือกประมาณนี้
CPU: Core Ultra 7 HX / Ryzen 7-9 HX
GPU: RTX 5060 หรือ RTX 5070
RAM: 16GB ขั้นต่ำ / 32GB แนะนำ
SSD: NVMe 1TB
Display: 16 นิ้ว 1600p 240Hz
Technology: MUX Switch / Advanced Optimus
Network: Wi-Fi 6E หรือ Wi-Fi 7
Cooling: Dual Fan ขนาดใหญ่หรือดีกว่า
Battery: 70Wh ขึ้นไป
Upgrade: RAM และ SSD ควรเปลี่ยนหรือเพิ่มได้
นี่คือสเปกที่เหมาะทั้งเล่น FPS และใช้งานทั่วไปโดยไม่ต้องจ่ายไปถึงระดับ RTX 5080
ถ้าเป็นสาย VALORANT / CS2 โดยเฉพาะ เลือกอะไร?
ผมให้ความสำคัญตามลำดับนี้
1. CPU แรง
2. จอ 240Hz ขึ้นไป
3. Response Time ต่ำ
4. ระบบระบายความร้อนดี
5. มี MUX Switch
6. RTX 5060 ขึ้นไป
สำหรับสองเกมนี้ ผมยอมเลือก
RTX 5060 + CPU HX + จอ 240Hz
มากกว่า
RTX 5070 + CPU อ่อนกว่า + จอ 144Hz
เพราะประสบการณ์จริงในการเล่น Competitive อาจดีกว่า
ถ้าเล่น Warzone / Apex / PUBG ล่ะ?
เกมกลุ่มนี้กินทรัพยากรมากกว่า VALORANT
ดังนั้น GPU จะมีความสำคัญมากขึ้น
แนะนำอย่างน้อย
RTX 5060
ถ้างบถึง
RTX 5070 / RTX 5070 Ti
จะเหมาะกว่า โดยเฉพาะเมื่อเล่นที่ 1600p
อย่าลืมดู TGP ก่อนซื้อ Notebook Gaming
นี่เป็นหนึ่งในเรื่องที่คนซื้อ Notebook Gaming พลาดกันบ่อยที่สุด
Notebook สองเครื่องเขียนว่า
RTX 5060 เหมือนกัน
แต่ไม่ได้หมายความว่าประสิทธิภาพเท่ากัน
ตัวอย่าง Predator Helios Neo 16S AI รุ่นที่กล่าวถึงสามารถให้ RTX 5060 ทำงานสูงสุดประมาณ 115W
ขณะที่ Notebook บางประเภทที่เน้นบางเบาอาจจำกัดกำลังไฟ GPU ต่ำกว่า
ดังนั้นก่อนซื้อควรถามหรือค้นหา
GPU TGP กี่วัตต์?
ไม่ใช่ดูแค่
“RTX รุ่นอะไร?”
Notebook บางที่สุด ไม่ได้ดีที่สุดสำหรับ FPS
เกม FPS สามารถทำ FPS สูงต่อเนื่องเป็นเวลานาน
CPU และ GPU จึงสร้างความร้อนอย่างต่อเนื่อง
Notebook ที่บางมากอาจลด Clock เมื่ออุณหภูมิสูงขึ้น
ผลคือช่วงแรกอาจวิ่ง 250 FPS แต่หลังเล่นต่อเนื่องอาจเกิด
- FPS Drop
- 1% Low ต่ำ
- พัดลมดัง
- CPU/GPU ลด Clock
สำหรับคนเล่น Competitive จริงจัง เครื่องที่หนากว่าเล็กน้อยแต่ระบบ Cooling ดี อาจเป็นทางเลือกที่ดีกว่า
สรุป: Notebook เล่นเกม FPS รุ่นไหนน่าเลือกที่สุด?
ไม่มี Notebook เครื่องเดียวที่ดีที่สุดสำหรับทุกคน
แต่สามารถแบ่งง่าย ๆ ได้ว่า
เล่น VALORANT / CS2 เป็นหลัก
→ RTX 5060 + CPU แรง + 240Hz คุ้มที่สุด
เล่น Apex / PUBG / Warzone ด้วย
→ RTX 5060 หรือ RTX 5070
เล่น FPS + AAA + Stream จริงจัง
→ RTX 5070 Ti
ต้องการสุดทางและเล่นเกม AAA หนักมากด้วย
→ RTX 5080
สิ่งสำคัญที่สุดคืออย่าซื้อ Notebook จากชื่อ GPU เพียงอย่างเดียว
Notebook สำหรับ FPS ที่ดีต้องเป็นเครื่องที่มี
CPU เร็ว + GPU กำลังไฟเหมาะสม + จอ Refresh Rate สูง + Latency ต่ำ + Cooling ดี + RAM เพียงพอ
เมื่อองค์ประกอบเหล่านี้ลงตัว ต่อให้ไม่ได้ซื้อรุ่นแพงที่สุด ประสบการณ์ในการเล่น FPS ก็อาจดีกว่า Notebook ราคาแพงที่เลือกสเปกไม่เหมาะกับงานเสียอีก
สำหรับคนทั่วไปในปี 2026 หากต้องการความคุ้มค่า ผมมองว่า RTX 5060 + CPU ระดับ Core Ultra 7 HX/Ryzen 7-9 + RAM 16–32GB + จอ 240Hz คือจุดเริ่มต้นที่น่าสนใจมากที่สุด ส่วนสายจริงจังที่ต้องการเผื่อเกมใหม่และใช้งานระยะยาว RTX 5070 Ti 12GB เป็นระดับที่น่าเล่นอย่างมาก